For footwear applications, TPU waterproof film procurement requires four verifiable metrics: hydrolysis resistance ≥60 N/3CM after 24h immersion, elongation at break ≥300% (ASTM D412), water vapor transmission rate ≥650 g/m²/day (ASTM D6701), and hydrostatic pressure resistance >10,000 mmH₂O สำหรับฟิล์ม 0.012–0.025 มม. คู่มือนี้จะให้เกณฑ์มาตรฐานคุณสมบัติทางกายภาพ การเปรียบเทียบวิธีการประมวลผล (การเชื่อมด้วยความถี่สูง-เทียบกับการติดด้วยกาว) การวิเคราะห์สาเหตุของการแยกชั้น และโปรโตคอลการทดสอบจากโรงงานสำหรับคุณสมบัติล็อตจำนวนมาก
คุณสมบัติทางกายภาพของฟิล์ม TPU: ความต้านทานและการยืดตัวของไฮโดรไลซิส
ความต้านทานต่อไฮโดรไลซิส (สำคัญสำหรับสภาพแวดล้อมที่เปียก)
Polyester-based TPU undergoes ester bond cleavage in high-humidity conditions, reducing tensile strength by 40–50% within 12 months at 80% RH. Polyether-based TPU retains >ความต้านทานแรงดึง 85% ภายใต้สภาวะที่เหมือนกัน สำหรับรองเท้าที่ส่งออกไปยังตลาดเขตร้อนหรือตลาดที่มีความชื้นสูง- ให้ระบุ polyether TPU
| ประเภททีพียู | ความต้านทานต่อไฮโดรไลซิส (24 ชม., 70 องศา) | การเก็บรักษาแรงดึง (7 วัน, 70 องศา /95% RH) | ความเหมาะสมของการใช้งาน |
|---|---|---|---|
| โพลีเอสเตอร์ทีพียู | ปานกลาง (มากกว่าหรือเท่ากับ 40 N/3CM) | 50–60% | สภาพอากาศที่แห้ง รองเท้าในร่ม |
| โพลีเอเทอร์ทีพียู | สูง (มากกว่าหรือเท่ากับ 60 N/3CM) | 85–95% | กลางแจ้ง กันน้ำ ตลาดเขตร้อน |
| โพลีคาโปรแลคโตน ทีพียู | สูงมาก (มากกว่าหรือเท่ากับ 70 N/3CM) | 90–95% | ผลิตภัณฑ์พรีเมียมที่มีอายุการใช้งานยาวนาน- |
ข้อกำหนดการจัดหา:ต้องมีรายงานการทดสอบความต้านทานไฮโดรไลซิส (การแช่ 24 ชม. 70 องศา ) ซึ่งแสดงการรักษาความแข็งแรงของเปลือกมากกว่าหรือเท่ากับ 60 N/3CM สูตร Polyether TPU บรรลุเป้าหมายนี้อย่างต่อเนื่อง
ความต้านแรงดึงและการยืดตัวที่จุดขาด
| พารามิเตอร์ | วิธีทดสอบ | ฟิล์ม TPU (ทั่วไป) | ฟิล์มพีวีซี (เปรียบเทียบ) | ฟิล์ม EVA (เปรียบเทียบ) |
|---|---|---|---|---|
| ความต้านแรงดึง (MPa) | มาตรฐาน ASTM D412 | 30–60 | 15–25 | 8–12 |
| การยืดตัวที่จุดขาด (%) | มาตรฐาน ASTM D412 | 300–600 | 150–250 | 100–200 |
| แรงฉีกขาด (kN/m) | มาตรฐาน ASTM D624 | 155 | 60–80 | 30–50 |
| ความแข็งฝั่ง | มาตรฐาน ASTM D2240 | 60A – 80D | 75–85A | 65–80A |
ประเด็นทางวิศวกรรม:ช่วงการยืดตัวของ TPU (300–600%) ช่วยให้ทนทานต่อการงอซ้ำๆ ของหน้ารองเท้าและบริเวณสปริงนิ้วเท้าโดยไม่แตกร้าว PVC ที่มีการยืดตัวต่ำกว่า 250% จะล้มเหลวภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน
ความยืดหยุ่นของอุณหภูมิต่ำ-และรอยแตกเย็น
| พารามิเตอร์ | สภาพการทดสอบ | ฟิล์มทีพียู | ฟิล์มพีวีซี |
|---|---|---|---|
| อุณหภูมิรอยแตกเย็น | โค้งงอได้ 180 องศา | -20 องศา ถึง -35 องศา (ไม่แตกร้าว) | -10 องศา ถึง -15 องศา (มีรอยแตกร้าว) |
| ความต้านทานการโค้งงออุณหภูมิต่ำ- | -20 องศา 30,000 เฟล็กซ์ | ไม่มีการแตกร้าว | แคร็กที่<15,000 cycles |
ผลกระทบของห่วงโซ่อุปทาน:สำหรับรองเท้าบูทหรือรองเท้าฤดูหนาวที่จำหน่ายในตลาดอเมริกาเหนือ/ยุโรป ความต้านทานการแตกร้าวจากความเย็นที่ 20 องศาของ TPU นั้นไม่สามารถ-ต่อรองได้ ชั้นกันน้ำที่ทำจาก PVC จะไม่ทำงานที่ -15 องศา ทำให้เกิดความเสี่ยงในการคืนสินค้าตามการรับประกัน

วิธีการประมวลผล: การเชื่อมด้วยความถี่สูง-เทียบกับการติดด้วยกาว
การเชื่อมด้วยความถี่สูง- (การเชื่อม HF / การเชื่อมด้วยไดอิเล็กทริก)
การเชื่อม HF ใช้พลังงานความถี่วิทยุเพื่อสร้างความร้อนภายในตัวฟิล์ม TPU เอง โดยจะหลอมและหลอมรวมสายโซ่โพลีเมอร์ที่ส่วนต่อประสาน
| พารามิเตอร์ | ข้อกำหนดการเชื่อม HF |
|---|---|
| ช่วงความถี่ | 27.12 MHz (แถบ ISM) |
| อุณหภูมิการเชื่อม | 130–180 องศา (จุดหลอมเหลว TPU) |
| เวลาเชื่อม | 2–8 วินาที (ขึ้นอยู่กับความหนา) |
| ความแข็งแรงของพันธะ | มากกว่าหรือเท่ากับ 25 N/15 มม. (เปลือก) |
| การปล่อยสารอินทรีย์ระเหยง่าย | ศูนย์ (ไม่มีตัวทำละลาย) |
| ความหนาของฟิล์มที่เหมาะสม | 0.05–1.0 มม |
ข้อดีสำหรับการผลิตรองเท้า:
ไม่ต้องใช้กาว - ช่วยลดการจัดการตัวทำละลายและเตาอบแห้ง
ความแข็งแรงของการเชื่อมที่สม่ำเสมอตลอดขั้นตอนการผลิต (พลังงาน RF แทรกซึมได้สม่ำเสมอ)
ทำความสะอาดขอบ - ไม่มีคราบกาวหรือการล้างวัสดุส่วนเกิน
เหมาะสำหรับงานโครงสร้างแบบบูทกันน้ำและการปิดผนึกตะเข็บ
ข้อจำกัด:
ต้องใช้เครื่องมืออิเล็กโทรดทองแดง (ราคาเริ่มต้น: 2,000–5,000 ดอลลาร์ต่อรูปแบบ)
Not suitable for films >ความหนา 1.5 มม. (จำกัดการเจาะ RF)
ต้องใช้สูตร TPU ที่มีปัจจัยการสูญเสียอิเล็กทริกที่เหมาะสม
การติดกาว (แบบละลายร้อนและตัวทำละลาย-)
การติดกาวใช้กาวชั้นที่สาม- (กาวตัวทำละลายTPU ร้อนละลายหรือ PU-) ในการเคลือบฟิล์ม TPU กับพื้นผิวผ้าหรือหนัง
| พารามิเตอร์ | กาวร้อนละลาย | ตัวทำละลาย-กาวชนิดพื้นฐาน |
|---|---|---|
| อุณหภูมิการเปิดใช้งาน | 120–160 องศา | อุณหภูมิห้อง (ต้องใช้เวลาในการรักษา) |
| ความแข็งแรงของพันธะ | 15–25 นิวตัน/15มม | 20–35 นิวตัน/15มม |
| การปล่อยสารอินทรีย์ระเหยง่าย | ต่ำ (ไม่มีตัวทำละลาย) | สูง (ต้องใช้ระบบการกู้คืน) |
| ระยะเวลาในการทำให้แห้ง/แห้งตัว | ทันที (พันธะชุดทำความเย็น) | 24–72 ชั่วโมง |
| ค่าอุปกรณ์ | ต่ำ (เครื่องเคลือบลูกกลิ้ง) | ปานกลาง (ห้องพ่นสี + อุโมงค์อบแห้ง) |
ข้อดี:
เงินลงทุนต่ำกว่าอุปกรณ์เชื่อม HF
สามารถยึดติด TPU กับวัสดุพิมพ์ได้หลากหลาย (รวมถึงหนัง ผ้าไม่ทอ-)
เหมาะสำหรับการเคลือบพื้นที่ขนาดใหญ่- (แผงด้านบนเต็ม)
ข้อจำกัด:
กาวเพิ่มต้นทุนวัสดุ ($0.10–0.30/m²)
กาวที่ใช้ตัวทำละลาย-จำเป็นต้องมีการดักจับ VOC (การปฏิบัติตามข้อกำหนด REACH)
ความแข็งแรงของพันธะขึ้นอยู่กับสูตรกาวและความสม่ำเสมอของการติด
เมทริกซ์การเลือกวิธีการประมวลผล
| หากการผลิตของคุณต้องการ... | เลือกการเชื่อม HF | เลือกการติดกาว |
|---|---|---|
| การปิดผนึกตะเข็บ / โครงสร้างแบบบูท | ✓ (แนะนำ) | เป็นไปได้แต่ช้ากว่า |
| การเคลือบด้านบนพื้นที่ขนาดใหญ่- | ไม่เหมาะ | ✓ |
| การผลิตไร้สาร VOC / ตัวทำละลาย-เป็นศูนย์ | ✓ | ด้วยความร้อนละลายเท่านั้น |
| รอบเวลาที่รวดเร็ว (<10 sec per joint) | ✓ | ไม่ใช่ (การหลอมร้อนต้องใช้ความเย็น) |
| ต้นทุนเครื่องมือต่ำสำหรับชุดเล็ก | เลขที่ | ✓ |
| การยึดเกาะ TPU เข้ากับหนัง | ไม่มี (หนังไม่เชื่อม) | ✓ |
💡 เคล็ดลับการจัดหาสำหรับผู้ซื้อจำนวนมาก– ระบุวิธีการเข้าร่วมใน RFQ ของคุณ การเชื่อม HF ต้องใช้ TPU ที่มีคุณสมบัติเป็นฉนวนเฉพาะ การอัดขึ้นรูปมาตรฐาน-เกรด TPU อาจเชื่อมได้ไม่สม่ำเสมอ Solamni นำเสนอฟิล์ม TPU เกรด HF-ที่เชื่อมได้และมีกาว- พร้อมด้วยข้อมูลความแข็งแรงในการเชื่อมที่บันทึกไว้ดูข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคของฟิล์ม TPU →

หลีกเลี่ยงการหลุดล่อนในการผลิตรองเท้าที่กันน้ำได้
การปนเปื้อนของพื้นผิว (การติดกาว)
สารลอกแม่พิมพ์ น้ำมัน หรือฝุ่นบนพื้นผิวของพื้นผิวทำหน้าที่เป็น "ตัวแยกพันธะ" ป้องกันไม่ให้กาวเปียกออก สารช่วยปลดปล่อยสารซิลิโคน-เป็นปัญหาอย่างยิ่ง
การป้องกัน:
ระบุระเบียบวิธีในการทำความสะอาดพื้นผิว (การเช็ดตัวทำละลายหรือการบำบัดด้วยพลาสมา)
ต้องมีการทดสอบพลังงานพื้นผิว (ระดับไดน์มากกว่าหรือเท่ากับ 38 mN/m สำหรับการติดกาว)
ทำการทดสอบการลอกของการยึดเกาะกับ 10 หน่วยแรกของแต่ละกะการผลิต
สิ่งเจือปนในวัตถุดิบ
หากเรซิน TPU มีสิ่งเจือปน ความชื้น หรือสารเติมแต่งที่เข้ากันไม่ได้ การหลุดล่อนจะเกิดขึ้นระหว่างการประมวลผลและ{0}}การใช้บริการ
การป้องกัน:
จัดหาฟิล์ม TPU จากโรงงานที่ได้รับการรับรองมาตรฐาน ISO 9001 พร้อม QC เรซินที่เข้ามา
ขอรายงานการทดสอบวัสดุเฉพาะกลุ่ม- (แรงดึง การยืดตัว ดัชนีการไหลของของเหลว)
ดำเนินการ-วิเคราะห์ FTIR หรือ DSC ภายในบริษัทสำหรับชุดงานที่สำคัญ
รายการตรวจสอบการตรวจสอบการหลุดลอก (QC ขาเข้า):
| ทดสอบ | วิธี | เกณฑ์การยอมรับ |
|---|---|---|
| ความแข็งแรงของการลอก (TPU-ถึง-เนื้อผ้า) | ISO 2411 (T-เปลือก) | มากกว่าหรือเท่ากับ 20 N/15มม |
| ความต้านทานการโค้งงอ (ตรวจสอบการแยกส่วน) | ISO 5402, 50,000 รอบ | ไม่มีการแยกจากกัน |
| การเสื่อมสภาพของความร้อน (72 ชม. 70 องศา) | การทดสอบการมองเห็น + การลอก | ไม่มีพุพอง ปอกเปลือกมากกว่าหรือเท่ากับ 90% ของเริ่มต้น |
| ความต้านทานต่อไฮโดรไลซิส (24 ชม. น้ำ 70 องศา) | การทดสอบการมองเห็น + การลอก | ไม่มีการแยกจากกัน เปลือกมากกว่าหรือเท่ากับ 60 N/3CM |
มาตรฐานการทดสอบโรงงานสำหรับล็อตจำนวนมาก
ระบุการทดสอบเหล่านี้ในสัญญาการจัดซื้อของคุณ ต้องมีบุคคลที่สาม- (SGS, Intertek, TÜV) หรือรายงานห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรอง ISO 17025 ของซัพพลายเออร์
การทดสอบประสิทธิภาพการกันน้ำ
| ทดสอบ | มาตรฐาน | เกณฑ์การยอมรับ | ความถี่ |
|---|---|---|---|
| ความต้านทานแรงดันอุทกสถิต | ISO 811 หรือ ASTM D751 | มากกว่าหรือเท่ากับ 10,000 mmH₂O สำหรับฟิล์ม 0.025 มม. | แต่ละชุด |
| กันน้ำแบบไดนามิก (รองเท้าสำเร็จรูป) | ISO20344 | การเจาะเป็นศูนย์หลังจาก 60 รอบ/นาที เป็นเวลา 4 ชั่วโมง | ต่อล็อตการผลิต |
| การรั่วไหลของอากาศ (ความสมบูรณ์ของตะเข็บ) | สาตร้า TM230 | ไม่มีการรั่วไหลที่ความดัน 10 kPa | ต่อล็อตการผลิต |
| อัตราการส่งผ่านไอน้ำ | มาตรฐาน ASTM D6701 | มากกว่าหรือเท่ากับ 650 กรัม/ตร.ม./วัน | แต่ละชุด (หรือต่อสูตร) |
การทดสอบคุณสมบัติทางกล (QC ขาเข้า)
| ทดสอบ | มาตรฐาน | เกณฑ์การยอมรับ | ความถี่ |
|---|---|---|---|
| ความต้านทานแรงดึง | มาตรฐาน ASTM D412 | มากกว่าหรือเท่ากับ 30 MPa | แต่ละชุด |
| การยืดตัวเมื่อขาด | มาตรฐาน ASTM D412 | มากกว่าหรือเท่ากับ 300% | แต่ละชุด |
| แรงฉีกขาด | มาตรฐาน ASTM D624 | มากกว่าหรือเท่ากับ 150 กิโลนิวตัน/เมตร | แต่ละชุดหรือต่อสูตร |
| ความแข็งฝั่ง | มาตรฐาน ASTM D2240 | 80A–95A (เกรดรองเท้า) | แต่ละชุด |
| ความทนทานต่อความหนา | ไมโครมิเตอร์ (10 จุด/ม้วน) | กำหนด ±5% | แต่ละม้วน |
| ความอดทนต่อความกว้าง | เทปเหล็ก | ปกติ ±0.5 ซม | แต่ละม้วน |
การทดสอบการปฏิบัติตามข้อกำหนดทางเคมี
| สาร | ขีดจำกัด | มาตรฐานการทดสอบ | ความถี่ |
|---|---|---|---|
| พทาเลท (DEHP, DBP, BBP, DIBP) | <0.1% each | ISO14389 | แต่ละชุด (การส่งออกของสหภาพยุโรป) |
| ฟอร์มาลดีไฮด์ | <75 ppm | ISO 14184-1 | แต่ละชุด |
| โลหะหนัก (Pb, Cd, Cr VI) | <0.01% | ไอซีพี-OES | แต่ละชุด |
| DMF (ไดเมทิลฟอร์มาไมด์) | <100 ppm | GC-MS | แต่ละชุด |
| เข้าถึง SVHC | <0.1% each | หลากหลาย | เป็นประจำทุกปี |
บันทึก:TPU ไม่มีสารพลาสติไซเซอร์พทาเลทตามสูตร ต่างจาก PVC อย่างไรก็ตาม สารเติมแต่ง (สารแต่งสี สารเพิ่มความคงตัวของรังสียูวี สารหน่วงการติดไฟ) อาจทำให้เกิดสารที่ถูกจำกัด - จำเป็นต้องเปิดเผยอย่างครบถ้วน
เกณฑ์การยอมรับล็อต (AQL ต่อ ANSI/ASQ Z1.4 ระดับ II)
| ประเภทข้อบกพร่อง | คำอธิบาย | ขีดจำกัด AQL |
|---|---|---|
| วิชาเอก | Hole >1 mm, delamination visible, thickness >±10% of nominal, wrong color (ΔE >2.0) | 1.5% |
| ส่วนน้อย | Scratch >20 mm, dust inclusion, edge curl >10 มม. การเปลี่ยนรูปแกนม้วน | 4.0% |
| วิกฤต | Phthalates >0.1% อุทกสถิต<10,000 mmH₂O, peel strength <20 N/15mm | 0% |
คำถามที่พบบ่อย

01.ปริมาณการสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับฟิล์มกันน้ำ TPU จากโรงงานในจีนคือเท่าไร?
02.ฉันจะตรวจสอบได้อย่างไรว่าฟิล์ม TPU จะต้านทานการไฮโดรไลซิสในภูมิอากาศเขตร้อนหรือไม่
03.ระยะเวลารอคอยโดยทั่วไปสำหรับฟิล์มกันน้ำ TPU แบบสั่งทำสำหรับคอนเทนเนอร์ขนาด 20 ฟุตคือเท่าไร
04.ฟิล์ม TPU สามารถแปรรูปโดยการเชื่อมความถี่สูง-โดยไม่ต้องใช้กาวหรือไม่
05.ฉันจะขอตัวอย่างฟิล์ม TPU ฟรีสำหรับการทดสอบในห้องปฏิบัติการได้อย่างไร
ช่วยเหลือโรงงาน– ดาวน์โหลดรายการตรวจสอบโรงงานฟิล์ม TPU ของเรา (32 รายการ) หรือขอม้วนตัวอย่างขนาด 10 ม. สำหรับการทดสอบในห้องปฏิบัติการแบบทำลายล้าง[ติดต่อทีมเทคนิคของ Solamni TPU →]
วัสดุใหม่ของโซลัมนี–ผู้ผลิตฟิล์ม TPU ที่มีกำลังการผลิตต่อปี: 3.5 ล้านเมตรเชิงเส้น ช่วงความหนา: 0.05–1.0 มม. ความกว้าง: สูงสุด 1.4 ม. การรับรอง: ISO 9001:2025, REACH, RoHS, GRS คลังสินค้า: ฝูเจี้ยน (จีน), โฮจิมินห์ซิตี้ (เวียดนาม) ตัวอย่างหนังสือตัวอย่างฟรีจัดส่งภายใน 24 ชั่วโมง







